การประเมินการอ่านการเขียน ครั้งที่ 4 · ปีการศึกษา 2569 · จำนวนโรงเรียน 323 แห่ง
เอกสารพิมพ์เมื่อ 02/11/2569 17:52 น.
| รอบการประเมิน | วันสอบ | บันทึก/แก้ไขได้ถึง | สถานะ |
|---|---|---|---|
| ครั้งที่ 2สอบ พฤ. 27 ส.ค. 69 | พฤ. 27 ส.ค. 69 | ศ. 2 ต.ค. 6923.59 น. | ครบกำหนด |
| ครั้งที่ 3 และ 4สอบ 2 ชุดสอบ ศ. 25 ก.ย. 69 | ศ. 25 ก.ย. 69 | ศ. 2 ต.ค. 6923.59 น. | ครบกำหนด |
| ครั้งที่ 5 และ 6สอบ 2 ชุดสอบ พฤ. 26 พ.ย. 69 | พฤ. 26 พ.ย. 69 | พฤ. 3 ธ.ค. 6923.59 น. | รอบถัดไป |
| ครั้งที่ 8 และ 9สอบ 2 ชุดสอบ พ. 27 ม.ค. 70 | พ. 27 ม.ค. 70 | พ. 3 ก.พ. 7023.59 น. | รอเปิด |
| ครั้งที่ 10 และ 11สอบ 2 ชุดสอบ พฤ. 25 ก.พ. 70 | พฤ. 25 ก.พ. 70 | พฤ. 4 มี.ค. 7023.59 น. | รอเปิด |
ติดตามความพร้อมด้านการอ่านออกเสียงและการอ่านรู้เรื่อง เพื่อเตรียมความพร้อมสู่การประเมินความสามารถด้านการอ่านระดับประเทศ (Reading Test: RT)
ติดตามผลสัมฤทธิ์ด้านภาษาไทย (Thai Language Literacy) เพื่อเตรียมความพร้อมสู่การทดสอบความสามารถพื้นฐานระดับชาติ (National Test: NT)
| อันดับ | ชื่อโรงเรียน | ศูนย์เครือข่าย | อ่าน | เขียน | เฉลี่ยรวม |
|---|---|---|---|---|---|
| #1 | บ้านนาแค อ.ปทุมรัตต์ | ศูนย์เครือข่ายที่ 18 ปทุมบูรพา | 100.00% | 100.00% | 100.00% |
| #2 | บ้านป่าดวนพังหาด อ.เมืองสรวง | ศูนย์เครือข่ายที่ 19 เมืองสรวง | 100.00% | 100.00% | 100.00% |
| #3 | บ้านหนองสรวงหนองซำ อ.โพนทราย | ศูนย์เครือข่ายที่ 2 โพนทราย | 100.00% | 100.00% | 100.00% |
| #4 | บ้านเล้าข้าว อ.สุวรรณภูมิ | ศูนย์เครือข่ายที่ 5 หินกอง ทุ่งหลวง | 100.00% | 100.00% | 100.00% |
| #5 | บ้านหนองศรีทองสว่างวิทย์ อ.พนมไพร | ศูนย์เครือข่ายที่ 16 โคกนาคำ | 100.00% | 98.60% | 99.30% |
| #6 | บ้านโนนจาน อ.ปทุมรัตต์ | ศูนย์เครือข่ายที่ 17 ปทุมรัตต์ | 98.30% | 98.30% | 98.30% |
| #7 | ชุมชนบ้านอุ่มเม่าสิงห์ไคล อ.เกษตรวิสัย | ศูนย์เครือข่ายที่ 10 เหนือเมืองเกษ | 97.00% | 96.00% | 96.50% |
| #8 | หนองขามวิทยา อ.อาจสามารถ | ศูนย์เครือข่ายที่ 11 เมืองสระบุศย์ | 96.40% | 96.60% | 96.50% |
| #9 | บ้านดงครั่งน้อย อ.เกษตรวิสัย | ศูนย์เครือข่ายที่ 9 ทุ่งใหญ่ | 95.40% | 95.40% | 95.40% |
| #10 | บ้านพนัสดงสว่างวิทย์ อ.พนมไพร | ศูนย์เครือข่ายที่ 15 ลุ่มน้ำชี | 97.40% | 92.80% | 95.10% |
| อันดับ | ชื่อศูนย์เครือข่าย | การอ่าน (%) | การเขียน (%) | เฉลี่ยรวม (%) |
|---|---|---|---|---|
| #1 | ศูนย์เครือข่ายที่ 3 เมืองศรีภูมิ | 86.10% | 72.90% | 79.50% |
| #2 | ศูนย์เครือข่ายที่ 8 เมืองเกษ | 86.10% | 76.10% | 81.10% |
| #3 | ศูนย์เครือข่ายที่ 1 หนองฮี | 85.70% | 69.60% | 77.65% |
| #4 | ศูนย์เครือข่ายที่ 16 โคกนาคำ | 85.50% | 72.10% | 78.80% |
| #5 | ศูนย์เครือข่ายที่ 10 เหนือเมืองเกษ | 85.40% | 69.20% | 77.30% |
| #6 | ศูนย์เครือข่ายที่ 14 เมืองแสนทัพไทย | 84.60% | 70.10% | 77.35% |
| #7 | ศูนย์เครือข่ายที่ 7 หัวหินช้างเผือก | 84.10% | 67.70% | 75.90% |
| #8 | ศูนย์เครือข่ายที่ 11 เมืองสระบุศย์ | 83.90% | 65.90% | 74.90% |
| #9 | ศูนย์เครือข่ายที่ 13 บูรพา | 83.90% | 68.80% | 76.35% |
| #10 | ศูนย์เครือข่ายที่ 19 เมืองสรวง | 83.80% | 65.70% | 74.75% |
| #11 | ศูนย์เครือข่ายที่ 9 ทุ่งใหญ่ | 83.60% | 72.40% | 78.00% |
| #12 | ศูนย์เครือข่ายที่ 12 หมื่นถ่าน แจ้งหน่อม | 81.50% | 65.70% | 73.60% |
| #13 | ศูนย์เครือข่ายที่ 2 โพนทราย | 81.30% | 70.80% | 76.05% |
| #14 | ศูนย์เครือข่ายที่ 18 ปทุมบูรพา | 81.30% | 63.90% | 72.60% |
| #15 | ศูนย์เครือข่ายที่ 5 หินกอง ทุ่งหลวง | 80.90% | 70.60% | 75.75% |
| #16 | ศูนย์เครือข่ายที่ 4 ดอกไม้ นาใหญ่ น้ำคำ | 80.20% | 65.20% | 72.70% |
| #17 | ศูนย์เครือข่ายที่ 17 ปทุมรัตต์ | 79.30% | 63.60% | 71.45% |
| #18 | ศูนย์เครือข่ายที่ 15 ลุ่มน้ำชี | 75.90% | 64.30% | 70.10% |
| #19 | ศูนย์เครือข่ายที่ 6 เมืองจำปาขัน | 75.40% | 63.20% | 69.30% |
แสดงการเปรียบเทียบผลสัมฤทธิ์ระหว่าง การสอบครั้งแรกที่มีคะแนน (Pre-Test) กับ การสอบครั้งล่าสุด (Post-Test) ทั้งการอ่านและการเขียน เพื่อวัดอัตราการพัฒนาการ (Δ Growth) ของผู้เรียน · พัฒนาการจริง = สอบซ้ำด้วยข้อสอบชุดเดียวกัน · ต่างชุด = ใช้ข้อสอบคนละชุด ดูเป็นแนวโน้มตามเวลาเท่านั้น (ไม่นับรอบคัดกรอง สพฐ.)
| ชุดข้อสอบมาตรฐาน | ทักษะ | พรี (คะแนนครั้งแรก) | โพสต์ (คะแนนล่าสุด) | อัตราการพัฒนาการ (Δ Growth) |
|---|---|---|---|---|
| พัฒนาการจริง พัฒนาการ (เครื่องมือเดียวกัน) · ชุดที่ 1 · สอบ 2 ครั้ง | การอ่าน | 84.4% ครั้งที่ 2 |
86.7% ครั้งที่ 3 |
+2.3% 🚀 |
| การเขียน | 68.3% ครั้งที่ 2 |
73.1% ครั้งที่ 3 |
+4.8% 🚀 | |
| พัฒนาการจริง พัฒนาการ (เครื่องมือเดียวกัน) · ชุดที่ 2 · สอบ 2 ครั้ง | การอ่าน | 83.1% ครั้งที่ 4 |
รอสอบครั้งถัดไป | - |
| การเขียน | 69.1% ครั้งที่ 4 |
รอสอบครั้งถัดไป | - | |
| พัฒนาการจริง พัฒนาการ (เครื่องมือเดียวกัน) · ชุดที่ 3 · สอบ 2 ครั้ง | การอ่าน | - | - | - |
| การเขียน | - | - | - | |
| พัฒนาการจริง พัฒนาการ (เครื่องมือเดียวกัน) · ชุดที่ 4 · สอบ 2 ครั้ง | การอ่าน | - | - | - |
| การเขียน | - | - | - | |
| รอสอบซ้ำ ชุดที่ 5 · สอบแล้ว 1 ครั้ง (รอสอบซ้ำเพื่อวัดพัฒนาการ) | การอ่าน | - | - | - |
| การเขียน | - | - | - |